
JAMHURI YA MUUNGANO WNA TANZANIA 
OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA LUDEWA 

Unapojibu tafadhali taja: 
Kumb.Na.LDCIJ.10/13/40 

Nakala: 

MASHAD 
SYA 

TANGAZO KWA UMMA 
Chini ya kfungu cha 155(1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 

OFISI YA MKURUGENZI MTENDAJI WA HALMASHAURI YA 
WILAYA YA LUDEWA inawatangazia wananchi wote kwamba 

Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa inakusudia kutunga SHERIA 
NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA 
YA LUDEWA ZA MWAKA 2022. 

MLAYAYA L¯O 

07 Agosti, 2023 

Endapo kuna mtu yeyote ana pingamizi au maoni kuhusu 
mapendekezo ya kutunga sheria ndogo tajwa hapo juu awasilishe 
ndani ya kipindi cha siku 14 kuanzia tarehe ya tangazo hili. 

Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheri ndogo za Ada na Ushuru) za 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa za mwaka 2017 Tangazo la 
Serikali Na.278 la tarehe 11/08/2017 na Sheria Ndogo za (Ada na 
Ushuru) (Marekebisho) za mwaka 2018 Tangazo la Serikali Na.843 la 
tarehe 02/10/2020. 

CASTOR KIBAS`A 

TANGAZO HILI LIMETOLEWA LEO TAREHE 07.08.2023 NA: 

KAIMU MKURUGENZI MTENDAJI (W) 
LUDENA 

Vyombo vya Habari na Tovuti ya Halmashauri 

Mbao zote za Matangazo 



Jina na 
tarehe ya 
kuanza 
kutumika 
Matumizi 

TANGAZO LA SERIKALI NA.. 

Tafsiri 

1. 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA LUDEWA 

2. 

3. 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na l6(1) 

la Tarehe 

ZA MWAKA 2022 

SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

Sheria Ndogo hizi zinajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa za mwaka 2022 na zitaanza kutumika 

baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa. 

Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo: 
"Ada na Ushuru" maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri au 
wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali, au leseni mbalimbali zitolewazo na 
Halmashauri; 
"Afisa Mwidhiniwa'maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 
"Chombo cha Usafiri" maana yake ni chombo chochote kinachotumika 
kusafirisha mtu, watu au mizigo kutoka sehemu moja kwenda nyingine 
isipokuwa mkokoteni, au wanyama wanaotumika kama kusafirisha watu au 
mizigo; 

Halmashauri"' maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa; 
"Kibali" maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na 
Halmashauri; 

"Kituo cha Mabasi" maana yake ni eneo maalum lililotengwa na Halmashauri 
kwa madhumuni ya kupakia na kuteremsha abiria na mizigo ya Abiria; 

"Machinjio" maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya 
kuchinjia wanyama na kuanika ngozi; 

Madini' maana yake ni mchanga, mawe, kokoto, kifusi, makaa ya mawe, 
shaba na madini mengine ambayo hayajatajwa; 
"Maegesho* sehemu yoyote iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya 
kuegesha chombo cha usafiri kwa muda: 
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5. 

"Masoko" maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na Halmashauri kwa 
ajili ya kuuza na kununua bidhaa; 

"Mnada" maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya 
kuendesha shughuli za kuuza na kununua bidhaa; 

"Mkurugenzi" maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Ludewa pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 
"Usajili wa vyombo vya usafiri" maana yake ni utaratibu utakaowekwa na 
Halmashauri wa kuorodhesha idadi ya vyombo vya usafiri vinavyofanya 
biashara ndani ya mamlaka ya Halmashauri; 

*Wakala" maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni, au asasi yeyote iliyoteuliwa 
kisheria na Halmashauri kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri. 

(1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na 
huduma mbalimbali zitolewazZO na Halmashauri kama inavyooneshwa katika 
majedwali yaliyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi. 

NAMNA YA KUKUSANYA ADA NA USHURU 

(2) Ada na ushuru unaotozwa chini ya sheria ndogo hizi utalipwa wakati au 
kabla ya kupata huduma husika. 

a) 

SEHEMU YA PILI 

(3) Bila kuathiri masharti ya jumla kifungu 4(1) cha Sheria Ndogo hizi 
Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika vyanzo vifuatavyo: 

Ushuru wa mazao ya chakula na biashara; 
b) Ada za leseni za biashara; 
c) Ada za leseni za vileo; 
d) Ada ya kununua zabuni za Halmashauri; 
e) Ada za leseni za mitumbwi, boti na ushuru wa mazao ya uvuvi; 
) Ushuru wa madini ya ujenzi; 
g) Ushuru wa kukodisha mali za Halmashauri; 

h) Kodi ya pango la ardhi kwa minara ya simu kwenye maeneo ya umma; 
i) Ushuru wa machinjio, ukaguzi wa nyama na ada ya bucha; 

michezo; 
i) Ada na ushuru wa kuendesha shughuli za utamaduni, burudani na 

k) Ada ya upimaji ardhi, kupitisha michoro ya mipango miji na vibali vya 
ujenzi; 

I) Ushuru wa mazao ya misitu; 
m) Ushuru wa minada na magulio; 
n) Ushuru wa maegesho na kuingiza gari stendi; 
o) Ada na ushuru wa vibanda na soko; 
p) Ushuru wa kusafirisha makaa ya mawe, kopa na madini mengine. 

q) Ada na ushuru wa huduma nyingine halali ambazo hazijatajwa na sheria 
ndogo hizi. 

1) Halmashauri itaweka utaratibu itakavyoona inafaa ikiwani pamoja na 
kutenga maeneo maalum ya kutoza Ada na Ushuru kutoka vyanzo vya 
mapato kama ilivyo ainishwa kwenye kifungu 4(3) cha Sheria Ndogo 
hizi. 

2) Malipo ya Ada au Ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 
hizi yatalipwa kwa Halmashauri au wakala na kutolewa stakabadhi halali 

ya kielektroniki kama kielelezo cha malip0 yaliyofanyika. 
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9. 

3) Bila kuathiri masharti ya kifungu 5(2) cha Sheria Ndogo hizi Halmashauri 
au wakala kwa idhini ya Afisa Masuuli itatoa kwa mlipaji stakabadhi 

halali ya kawaida kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika endapo 
stakabadhi ya kielektroniki haiwezi kutolewa. 

4) Ada na Ushuru utakusanywa kwa kutumia mashine za kielektroniki (PoS) 
ambazo zitatolewa na Halmashauri kwa kila mkusanyaji wa ada na 
ushuru. 

1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada na Ushuru 
kuhakikisha kwamba analipa Ada na Ushuru kwa viwango 

vilivyoainishwa na Sheria Ndogo hizi; 
2) Ni wajibu kwa kila mtu kutoa taarifa sahihi kwa Halmashauri au Wakala 

kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru. 
3) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu atakayelipa Ada au Ushuru kutunza 

kumbukumbu za malipo. 
4) Muda wa kukusanya Ada na Ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na 

mbili (12:00) asubuhi mpaka saa kurmi na mbili (12:00) jioni. 
5) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (4) hapo juu, Maafisa wa 

Halmashauri au Wakala anaweza kukusanya ada na ushuru baada ya 
muda uliotajwa hapo juu endapo atakuwa na kibali maalum kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri. 

6) Malipo ya ada na ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au kwa 
namna yoyote itakayokubalika kulingana na makubaliano yatakayowekwa 
kati ya Halmashauri na Mlipa Ada na Ushuru. 

(1) Halmashauri itatoa kibali au leseni kwa mfanyabiashara au mtu yeyote 
kwa kadri itakavyoona inafaa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
(2) Ni wajibu kwa kila mfanyabiashara au mtu yeyote anayetaka kufanya 
jambo lolote linalohitajiki bali au leseni kuomba na kupata leseni au kibali 
kutoka Halmashaur. 

Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteuaKampuni au Taasisi iliyosajiliwa 
kwa mujibu wa Sheria kukusanya Ada au Ushuru kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hizi. 

(1) Wakala aliyeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa; 
a) Kukusanya na kupokea Ada na Ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika 

eneo alilopangiwa na kwa kiwango kilichoainishwa chini ya Sheria 
Ndogo hizi; 

b) Kukusanya ada na ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na 
kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa 
uwakala alioingia na Halmashauri; 

c) Wakala aliyeteuliwa kukusanya mapato ya Halmashauri atatakiwa 
kuweka dhamana kadri itakavyoamuriwa na Halmashauri na hati ya mali 
isiyohamishika yenye thamani kubwa zaidi ya mkataba kabla ya kusaini 
mkataba. 

d) Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye atakiuka masharti ya 
Sheria Ndogo hizi baada ya kushauriana na Mkurugenzi. 

Makosa kwa 10. Itakuvwani kosa kwa Wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo: 
a) Atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa kutekeleza agizo lolote 

alilopewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
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b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa kulipa Ushuru. 
c) Atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu 

yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 
d) Atatumia nyaraka za kugushi kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na 

ukusanyaji wa ada na ushuru ndani ya Halmashauri; 
e) Atashindwa au atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri kuhusu bidhaa au 

mali zinazotakiwa kulipiwa ushuru; 
) Atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo ya ushuru. 
1) Halmashauri inaweza kukusanya ada na ushuru kwa njia ya Mahakama 

endapo mtu yeyote aliyetakiwa kulipa ada na ushuru kwa bidhaa, vibali, 
leseni au huduma zitolewazo katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri 
atashindwa kufanya hivyo katika muda uliopangwa. 

2) Pasipo kuathiri masharti yaliyowekwa katika kifungu kidogo cha (1) hapo 
juu, Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ada au ushuru kwa njia 
ya kukamata au kushikilia mali zinazohamishika za Mdaiwa zenye 
thamani sawa na deni la ada au ushuru pamoja na gharama za kukamata. 

3) Baada ya kipindi cha siku thelethini (30) kupita tangu kukamatwa kwa 
mali za Mdaiwa, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuziuza kwa njia 
ya mnada baada ya kupata idhini ya Mahakama. 

4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa haraka, 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza kabla hazijaharibika baada ya 
kupata idhini ya Mahakama. 

5) Kwa kuzingatia masharti yaliyowekwa katika kifungu kidogo cha (3) na 
(4) hapo juu, Halmashauri kabla ya kuuza mali yoyote iliyokamatwa, 
Mkurugenzi kwa maandishi atatoa taarifa kwa Mdaiwa na Umma juu ya 
kusudio la kuuza mali hizo. 

6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote na kwa namna yoyote ile 
itakayotokea ama wakati wa kukusanya madeni au kwa mali 
itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri. 

Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi Afisa Mwidhiniwa 
au Afisa wa Halmashauri yeyote aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi atakuwa na uwezo wa: 
a) Kuingia katika jengo lolote kwa lengo la kukusanya Ada na Ushuru; 
b) Kumkamata bila hati ya kukamatia na kumshitaki mtu yeyote 

atakayefanya biashara kwa kuuza au kununua, kutoa huduma, kusafirisha 
bidhaa au kufanya shughuli yoyote iliyotakiwa kulipiwa ada na ushuru 
kwa masharti ya Sheria Ndogo hizi; na 

c) Kukagua ene0 au chombo chochote atakachokitilia mashaka kuwa 
kinahifadhi au kusafirisha bidhaa au kinatumika kukwepa kulipa ada na 
ushuru. 

SEHEMU YA TATU 
USIMAMIZI WA MASOKO NA VIBANDA VYA BIASHARA 

13. 1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuanzisha soko na kulitangaza mahalai 
popote katika eneo la Halmashauri kama itakavyoona inafaa kwa kuzingatia 
mahitaji ya wananchi na matakwa ya Sheria na Kanuni za Mipango Miji. 

2) Katika michoro ya Mipango Miji na utekelezaji wake, Halmashauri 
itatenga maeneo maalum kwa ajili ya ujenzi wa Masoko, vizimba au vibanda 
vya biashara ambavyo vitajengwa na Halmashauri au Wadau wengine wa 
Halmashauri. 
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14. 1) Halmashauri itagawanya soko katika vyumba, vibanda, vizimba na stoo 
kwa ajili ya kurahisisha matumizi bora ya soko. 

2) Matumizi ya soko yatazingatia mpangilio wenye mahusiano ya bidhaa 
zitakazozwa sokoni. 

15. 1) Halmashauri itapangisha chumba, kibanda, kizimba au stoo kwa 
wafanvabiashara kwa mujibu wa taratibu na viwango vya kodi ya pango 
vitakavyowekwa kwenye mkataba wa upangaji. 

16. 

2) Kila Mfanyabiashara wa Sokoni atalazimika kuwasilisha maombi kwa 
Halmashauri na akikubaliwa ataingia mkataba utakaonesha muda, 
kiwango cha kodi ya upangaji, wajibu na taratibu za kufuata katika 
kipindi chote cha mkataba alichokubaliwa kufanya biashara. 

3) Mkataba wa upangaji unaweza kusitishwa endapo: 
a) Muda wa upangaji utakapokwisha; 
b) Upande mmoja wa mkataba kutoa taarifa ya maandishi ya siku 

thelathini (30) kwa upande mwingine ukitoa kusudio la kusitisha 
mkataba; 

c) Mfan yabishara atapoteza sifa kutokana na kukiuka taratibu za Sheria 
Ndogo hizi. 

4) Baada ya muda wa upangaji ndani ya mkataba kumalizika, upangaji upya 
utafanyika kwa njia ya Zabuni au kwa namna ambayo Halmashauri itaona 
inafaa. 

5) Mpangaji yeyote ataruhusiwa kutumia chumba, kizimba au stoo kilichopo 
sokoni iwapo atakuwa amelipa kodi ya pango na kuwa na mkataba wa 
upangaji na Halmashauri: 

6) Halmashaurí itakuwa na uwezo wa kufunga kibanda au kizimba chochote 
anbacho hakijalipiwa ushuru kwa miezi mitatu (3) mfululizo. 

Halmashauri itamteua Afisa yyote kuwa Msimamizi wa Soko ambaye kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hizi atatambuliku kanma Afisa Masoko. 

17. Afsa Maoko atakuwa na wajibu wa: 

) 

4) Kusimamia shuphuli za kila siku za ucndeshaji wa Masoko yalivN 
katika enco la Halmshauri; 

b) Kwa kushirikiana na Wadau wenginc wa alya, mapato na mazao anmea 
kuzuia uuzaji wa mazO uu bidhaa sokoni iwapo kwa maoni yao bihaa 
1 maZa) hayo yunawczu kulota madhara kwa watumiaù au kusalui 
uchafu sokoni; 
KuHmdaa Da kutumzA orodha ya Walmyabiashara wa Sokoni 

d) Atashirikiann nn Uongozi wa Soko kutika kupanga, kutckelea na Aaataa 
chanpmolo za ucmdenbaji wa Noko; 

) Kumchikulla hutun mtu yoyote anbaye hatazinpatia taratibu 2a hatnit 

1h ) Ktakuws H Kuputi ya Soko itakayodwa na Watanyabhash 
Ww wnpie w Soko, 

2) Udhwn wn Kml ya Soko utatepemcma na Wgi wa latnnaant 
batika Sko bikn 

) lmojn kuwepo kwa kamad ya Noko, boo ha N Hlana 
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21. 

ni: 

a) 

22. 

Kamati Ndogo ya Miundombinu na usafi; 

b) Kamati Ndogo ya Biashara na Utawala; 

19. Kazi za Kamati ya soko zitakuwa kama ifuatavyo: 

a) 

c) Kamati Ndogo ya Ulinzi na Usalama. 

Kuweka mazingira mazuri ya ufanyaji wa biashara na utendaji wa soko ili 

kuinua ustawi wa soko; 

b) Kuanzisha na kuhamasisha uundwaji na kujiunga katika vyama vya 

ushirika; 
c) Kudhibiti nidhamu, usafi na matumizi sahihi ya soko na vyoo vya sokoni; 

na 

20. 1) Muda wa kuanza shughuli za Soko utakuwa ni kuanzia saa 12:00 asubuhi 

12:00 jioni kila siku na muda huu utachukuliwa kuwa ndio muda wa 

kukusanya ushuru wa Soko. 

d) Kuratibu mipango ya kugharamia huduma za ulinzi, usafi, maji na umeme 

kwa kadri itakavyopangwa. 

2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) hapo juu, Halmashauri 

inaweza kuruhusu shughuli za Soko au kukusanywa kwa ushuru kabla au 

baada ya muda uliotajwa hapo juu. 

Mtu yeyote hataruhusiwa kupika chakula, kuchoma nyama au kuendesha 
shughuli za mgahawa au shughuli yoyote inayohusisha moto ndani ya eneo la 
soko isipokuwa katika maeneo maalum yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli 
hizo. 

Halmashauri itatenga maeneo maalum katika soko kwa ajili ya kukusanyika 
endapo kutatokea dharura yoyote au kuweka milango maalum kwa ajili ya 
matumizi kipindi cha dharura. 

Upakuaji 23. 1) Mazao na bidhaa mbalimbali zitasafirishwa na kuingizwa sokoni kwa 
mizigo 
katika 
masoko 

kutumia vyombo vya usafiri, kisha mizigo itapakuliwa na vyombo hivyo 
vitaondoka sokoni ndani ya masaa sita au kadri itakavyoelekezwa na 
Afisa wa Soko. 

2) Halmashauri itatoza ushuru wa magari yote yatakayoingia katika eneo la 
soko kwa ajili ya kununua bidhaa au kupakia na kupakua bidhaa. 

SEHEMU YA NNE 
MAKOSA NA ADHABU 

24. Itakuwa ni kosa kwa: 

1) Kwa Wakala endapo: 
a) Atakusanya ada na ushuru bila kibali cha maandishi au mkataba toka kwa 

Halmashauru; 
b) Atajaribu au atakusanya ada na ushuru kwa kiwango tofauti na kilichotajwa na Sheria Ndogo hizi; 
c) Atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya kiwango cha ada na ushuru alichokubaliwa katika mkataba; 
d) Atakusanya ada na ushuru kwa mbinu tofauti na alizoelekezwa na Halmashauri; 
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2) Kwa mtu yeyote; 

a) Atashindwa, atadharau, au atakaidi/ akataa kulipa Ada na Ushuru au kutekeleza 

agizo lolote alilopewa na Afisa Muidhiniwa kuhusiana na ulipaji wa Ada na 

Ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi; 

b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa kulipa Ada na 

Ushuru; 

c) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha utengenezaji, au atatunza nyaraka za 

uongo au kugushi stakabadhi kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na 

ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali ndani ya Halmashauri; 

d) Kwa makusudi huku akijua ni kOsa atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri, 

au atashindwa au kutoa taarifa zitakazohitajika na Halmashauri; 

e) Atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, hesabu, au maelezo yoyote 
yatakayohitajika na Halmashauri; 

f) Atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake: 
na 

g) Atakwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

25. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa 
ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki nmbili 
(200,000/) na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo kisichopungua 
miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote viwili kwa pamoja 
yaani faini na kifungo. 

26. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote faini 
isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/-) na isiyozidi shilingi laki tano (500,000/=) 
iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali kulipa faini kama 
ilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi. 

27. Sheria Ndogo Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa 
za Mwaka 2017 na Sheria Ndogo (Ada na Ushuru) (Marekebisho) za Halmashauri ya 
Wilaya ya Ludewa za mwaka 2018 zimefutwa. 

7 



Na. 

1 

3 

4 

6 

Na 

7 

1 

2 

1 

3 
4 

6 

5 

6 

Na 

7 

8 

Tangazo lakaratasi 

Maombi ya kuweka bango la biashara 

a) Ukubwa wa A4 
b) Ukubwa wa A3 

Matangazo yanayong'aa kwwa nguvu ya umeme kwa mita ya mraba 
Ubao wa tangazo usioanganza/kung'aa kwa mita ya mraba 
Bango la tangazo lililoangaza au kung'aa kwa mita ya mraba 

Tangazo la kutumia kitambaa 

c) Ukubwa wa zaidi ya A3 

10 Matngazo kwa njia ya maonesho 

Matagazo ya ukutani kwa mita ya mraba 
Matangazo ya kutumia vyombo vya usafiri na vipaza sauti 
Bango la tangazo linalobadilika badilika 

Isuzu tani 7 

JEDWALI LA KWANZA 

Yameundwa chini ya kifungu cha 4(1) 

Land cruiser hard top 

ADA YA MATANGAZO YA BIASHARA 
Aina ya Tangazo 

a) Kutambulisha na kuuza bidhaa 
b) Kutambulisha huduma 

A: ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI 
Magari na vifaa vingine 

Land cruiser pick up 
Pikipiki 
Trekta 
Kukodi boti 

SEHEMU A: 

DGPS RTK 

B: MAJENGO NA VIBANDA VYA HALMASHAURI 
Aina ya Jengo 

SEHEMU B: 

Ukumbi mdogo wa HIMA 

Ukumbi mkubwa wa Halmashauri kwa sherehe 
2 Ukumbi mkubwa wa Halmashauri kwa semina/warsha 

4 Vibanda vya biashara vya Halmashauri stendi na sokoni 

7Mashine ya kupukuchua mahindi 

Vibanda vya biashara vya Halmashauri uwanjani wa mpira 
Kukodi viti vya Halmashauri 

Kiwango cha Ushuru 
(Tzs) 

10,000/= kwa kila ombi 
15,000/-= kwa mwaka 
10,000/= kwa mwaka 
10,000/= kwa mwaka 
30,000/= kwa siku 

1,000/= kwa siku 
1,200/= kwa siku 
1,500/= kwa siku 
20,000/= kwa mwaka 
30,000/= kwa siku 
200,000/= kwa mwaka 

Vifaa vya GPS, darubini, spika, Kamera, projector na vifaa vingine vya 50,000/= kwa kifaa kwa siku 
kielektroniki. 

10,000/= kwa siku 
10,000/= kwa siku 

Kiwango cha ada (Tzs.) 
3,000/= kwa km 
2,000/= kwa km 
2,000/= kwa km 
20,000/= kwa siku 
200,000/= kwa siku 
200,000/= kwa siku 

300,000/= kwa siku 

Kiwango cha ada (Tzs.) 
500,000/= kwa siku 
200,000/= 
100,000/= 
Kutegemea hali ya soko 
Kutegemea hali ya soko 
500/= kwa kiti kimoja 
1,000/= kwa gunia moja la kg90 



2 

3 
4 

9 

5 

Na 

Na 

6 

1 
2 

3 

4 

Na 

1 

2 

4 

5 

Kupangisha eneo la umma kusimika mnara simu na 300,000/= kwa mwezi. Kiwango 

huduma nyingine 

Nyumba za Halmashauri daraja I 
Nyumba za Halmashauri daraja II 
Nyumba za Halmashauri daraja III 

Ushuru wa meza sokoni 
Ushuru wa mnada /Lembuka 

Tani 1 hadi 3 

Zaidi ya tani 3 

Ushuru wa kuingiza gari la mizigo sokoni 

Aina ya ushuru 

Ushuru wa choo sokoni 

Ada ya machinjio na 
Ada ya machinjio na 

Ng'ombe 
Mbuzi, kondoo 

SEHEMU C: 
ADA NA USHURU WA SOKO NA MNADA 

Kuwamba na kukausha ngozi eneo la machinjio 

Ada/Ushuru 

SEHEMU D: 

Ng'ombe/Punda atakayeuzwa 
Nguruwe atakayeuzwa 
Mbuzi/Kondoo atakayeuzwa 

ADA YA HUDUMA YA MACHINJIO NA UKAGUZI WANYAMA 

Ushuru wa ngozi ya Ng'ombe/Punda 

kinaweza kuongezeka kwa 

Ada ya machinjio na ukaguzi wa nyama kwa kila ng'ombe anayechinjwa 
ukaguzi wa kondoo na mbuzi 
ukaguzi wa nguruwe 

Ushuru wa ngozi ya mbuzi/kondoo 

kutegemea ukubwa wa eneo na 
sehemu lilipo. 

SEHEMU E: 

Kuku/Bata atayeuzwa kwa tenga lenye idadi ya 5 

80,000/= kwa mwezi 
50,000/= kwa mwezi 
30,000/= kwa mwezi 

9 

Ushuru wa bucha la ng'ombe, mbuzi, kondoo, nguruwe na samaki 

Kiwango cha ada (Tzs.) 
500/= kwa siku 

500/= kwa siku 

1,000/= kwa siku 
2,000/= kwa siku 
200/= 

USHURU WA MIFUGO NA BIDHAA KWENYE MNADA WA MIFUGO 
Aina ya Mfugo 

Kiwango (Tzs.) 
5,000/-kwa ng'ombe 

2,500/= kila mmoja 
4,000/=kila mmoja 

300/= kwa siku 
100/= kwa siku 
500/= kwa siku 

Kiwango cha ada (Tzs.) 
5,000/= 
1,500/= 
1,500/= 
1,000/= 
500/= kwa kipande 
250/- kwa kipande 



ADA NA USHURU WA MAZAO YA KILIMO KWA UJAZO USIOZIDI KGI00 
Na. Aina ya Mazao 

3 

4 

5 

6 

7 

9 

10 

11 

12 

13 

1 

Na 

2 

3 

4 

5 

6 

9. 

Viazi 

10. 

Kabichi 

Karoti 

Ufuta 
Mchele 

Maharage 
Kahawa iliyokobolewa 
Pareto 

Vitunguu swaumu 
Vitunguu maji 
Nyanya 

Mahindi/Alizeti/ngano/Mtama 
Mazao mengine yasiyotajwa 

Washereheshaji 

Aina ya Huduma 

Mtoa burudani (DJ)/Muziki 

ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI/ MICHEZO YA 
KUBAHATISHA 

Wamiliki wa kumbi mbalimbali 

Matangazo ya barabarani ya sherehe 

Wapambaji wa kumbi za burudani ( harusi, sherehe za 
jikoni, sherehe za kuaga binti na nyinginezo) 

Mpishi wa vyakula 
Picha jongevu na mnato 

SEHEMU F: 

Matamasha 

12. Mnada 

Maombi ya kibali cha kufanya Tiba za Jadi 

11. Fete na bahati nasibu 

SEHEMU G: 

Kiwango (%) 

14. Kibali kupiga muziki ukumbi mdogo 

Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 

Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 

Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 
Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 

Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 
Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 
Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 
Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 
Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 

Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 
Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 
Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 

Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 

13. Kibali cha kupiga muziki ukumbi mkubwa 

10 

Kiwango cha Ada au Ushuru 
(Tzs.) 

Matangazo ya kuuza bidhaa zinazopungua bei 30,000/= kwa tangazo 
(promotion) 

15,000/= kwa siku 

15,000/= kwa siku 

15,000/= kwa tukio 

Ukumbi unaochukua watu 100-200 shilingi 
20,000/-kwa siku 
Ukumbi unaochukua watu 300-500 shilingi 
40,000/= kwa siku 

20,000/= kwa tukio moja kwa siku 

30,000/= kwa tukio moja kwa siku 
15,000/= kwa tukio moja kwa siku. 

20,000/= kwa siku 

30,000/= kwa tamasha 
20,000/= kwa siku 

30,000/= kwa mnada 

50,000/= kwa siku 

30,000/= kwa siku 



17. Kibali kwa ajili ya sherehe (harusi, sendoff na 
matamasha) 

15. Ngoma za jadi 

18. 
19. Kibali cha kuchezesha Mechi za Mipira 

20. 

21 

1 

2 

4 

6 

Na 
1 

2 
3 
4 

Na 

NA 

3 

4 

5 

Kibali cha kuchezesha mchezo wa snuka (pooltable) 

Ada ya Waganga wa Jadi waliosajiliwa 

Wauza dawa za asili/kienyeji 

Pikipiki 
Teksi 

Gari chini ya tani 7 

Chombo cha Usafiri 

Gari zaidi ya tani 7 
Magari mengine ya 

A: ADA NA USHURU WA MAEGESHO YA VYOMBO VYA USAFIRI STENDI, 
SOKONI NA KARAKANA YA HALMASHAURI 

Pikipiki 
Teksi 

Chombo cha Usafiri 

Gari chini ya tani 7 
Gari zaidi ya tani 7 

Magari mengine ya 

SEHEMU H: 

AINA 

SEHEMU I: 

Nyumba za starehe (vilabu vya pombe za kienyeji, 
nyumba za kulala wageni, migahawa 

glocery. 

B: USHURU WA KUINGIZA GARI STENDI NA SOKONI 

Ukaguzi wa viwanda vya kati chenye mtaji zaidi ya 
Tzs.100,000,000/= hadi Tzs.500,000,0000/= 

Ukaguzi wa viwanda vidogo chenye mtaji usiodizi 
100,000,000/= 

15,000/= kwa siku 

7 Ukaguzi wahudumu wa vyakula katika hoteli, bar na 

30,000/= kwa kibali 

80,000/= kwa mwaka 
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20,000/- kwa Ligi 

100,000/= kwa mwaka 

Maduka ya bidhaa na mama lishe na baba lishe, wauza 
vyakula aina yoyote kwa matumizi ya binadamu na 
wachoma nyama, chipsi na mishkaki. 

20,000/= kwa mwaka 

Kiwango cha Ushuru (Tzs.) 
300/= kwa siku 

Maombi ya ukaguzi wa kufungua au kufunga biashara 
Ukaguzi wa viwanda vikubwa chenye mtaji zaidi ya 
Tzs.500,000,000/= 

500/= kwa siku 
1,000/= kwa siku 
1,500/= kwa siku 
500/= kwa siku 

ADA YA UKUPIMA AFYA WAHUDUMU NA UKAGUZI 

Kiwango cha Ushuru (Tzs.) 
300/= ambaye hana stika 
500/= kwa siku 
1,000/= kwa siku 
1,500/= kwa siku 
500/= kwa siku 

KIWANGO (Tzs). 
5,000/= kila baada ya miezi sita 
kwa kila mhudumu 

5,000/= kila baada ya miezi sita 
kwa kila mhudumu 

10,000/= kwa ombi. 
150,000/= kwa mwaka 

100,000/= kwa mwaka 

50,000/= kwa mwaka 

5,000/= kila baada ya miezi sita 
kwa kila mhudumu. 



Na 

9 

10 
11 
12 

4 

13 

|4 

15 

16 

17 

18 

Aina y Zao 
Ushuru wa mbao (kwa size na aina zote) 
Mkaa 

Nguzo za kujcngca (dbh0-6) 
Nguzo za kujcngca (dbh 7-10) 

Magogo ya kuchana mbao 
Nguzo za kujcngca zaidi ya dbh 1| 

tani l 

a) Nguzo ya unene wa dbh 0-10 

Ushuru wa kuni za matumizi ya nyumbani na viwandani kuanzia 3% ya bei ya kununulia shambani 

Bei ya kuuza nguzo kutoka mashamba ya Halmashauri (Tzs.) 

b) Nguzo ya unene wa dbh 11-20 
c) Nguzo ya unene wa dbh 21-30 
d) Nguzo ya unene zaidi ya dbh 30 

ADA NA USHURU WA MAZAO YA MALIASIL 

Bei kuuza miti kutoka shamba la Halmashauri (Tzs.) 
a) Mti wenye ujazo wa sm10-20 
b) Mti wenye ujazo wa sm21-25 
c) 

e 

d) Mti wenye ujazo wa sm31-35 
Mti wenye ujazo zaidi ya sm36 

Ushuru wa asali 
Ushuru wa nta 

Mti wenye ujazo wa sm26-30 

V) 

ii) 
iv) 

Ushuru gundi ya miti na maganda ya miti 

Daraja IA 

Tozo ya ada kwa mazao ya miti ya asili inayovunwa kwenye misitu ya hifadhi na ardhi ya kawaida 
kwa M' isipokuwa miti ya sandal. 

Daraja IB 
Daraja II 
Daraja III 
Daraja la IV 

Miti mingine ambayo haijatajwa 
Nguzo za miti ya asili 

Ushuru wa miche ya miti ya kupanda 

Sentimita 15 hadi 20 

SEHEMU J: 

Chini ya sentimita 15 
Miche ya mapambo 
Miche isiyo ya mapambo 

c) Tenga la kuku 

a) Ushuru wa samaki kuanzia kg 30 
b) Ushuru wa dagaa 

d) Samaki wa mapambo 

a) Leseni za uvuvi 

Kiwango cha Ushuru (Tzs.) 
3% ya bci ya kununulia shambani 
3% ya bei ya kununulia shambani 
3% ya bei ya kununulia shanbani 
3% ya bci ya kununulia shambani 
3% ya bei ya kununulia shambani 
3% ya bei ya kununulia shambani 

7,000/= kwa nguzo moja 
20,000/= kwa nguzo moja 
30,000/= kwa nguzo moja 
40,000/= kwa nguzo moja 

Ada za leseni za uvuvi 

4,050/= kwa mti mmoja 
8,100/= kwa mti mmoja 
20,260/= kwa mti mmoja 
35,050/= kwa mti mmoja 
38.900/= kwa mti mmoja 
200/= kwa lita moja 
150/=kwa kgl 
100/= kwa kilo moja. 
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36.000/= 

32,000/= 
24,000/= 
18,000/= 
12,000/= 

Ushuru wa nguzo za miti ya mikoko 

10,000/= 
5% va mrahaba wa tozo ya 
Mamlaka ya Misitu Tanzania. 
40/= kwa mche mmoja 

Ushuru wa mazao ya mifugo na uvuvi 

1,500/= kwa nguzo moja 
1,000/= kwa nguzo moja 
200/= kwa mche mmoja 
80/= kwa mche mmoja 

10,000/= kwa kila kg30 
5,000/= kwa kachila chini ya kgl0 
10,000/-kwa kichila zaidi ya kgl0 
3,000= kwa tenga zaidi ya kuku 
10 

s00/= kwa samaki mmoja 

20,000/= kwa raia kwa mwaka 
Dola 10 kwa wasio raia kwa 
mwaka 



20 

21 

22 

Na 

2 

3 

Na 

3 

4 

6 

7 

8 

10 

b) 
c) Leseni ya boti 
Ushuru kwa nguzo za miti ya kupandwa na Halmashauri kwa miti laini yote isipokuwa jamii ya 

juniperus procera: 
a) Zaidi ya sentimeta 10 dbh 
b) Kipenyo cha sentimeta 10 na chini ya hapo 

a) 

Lescni ya mtumbwi 

b) 

a) 
b) 

Madini ya ujenzi (mawe, mchanga, kokoto na kifusi 
Usafirishaji madini (Makaa ya mawe, kopa na madini mengine 

Ushuru wa Hewa Ukaa 
Ikiwa umiliki wa msitu ni wa Halmashauri 
Ikiwa umiliki ni wa Mamlaka nyingine ndani ya Wilaya 

c) Ikiwa umiliki ni wa mtu binafsi au vikundi vya kijamii 

Aina ya Jengo 
Makazi chini ya 400m 

Makazi zaidi ya 400m 
Viwanda na biashara 
Maeneo mengine (huduma za jamii 

Aina ya Jengo 
Nyumba za makazi ya kawaida 

A: ADA YA UPIMAJI NA IDHINI YA UJENZI 

Nyumba za makazi na biashara 
Kituo cha mafuta 

Majengo ya ghorofa 
Majengo ya biashara 

Ushuru wa madini 

Minara ya simu (Telephone towers) 

Uzio 

Mmajengo ya ofisi binafsi 
Maghala na bohari 

Majengo mengineyo 

SEHEMU K: 

B: KIBALI NA IDHINI YA UJENZI 

20,000/=kwa mwaka 
30,000/=kwa mwaka 
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2,000/= kwa nguzo 
Itauzwa kama kuni. 

4,240/= 

1,000/= kwa tani moja 
1,000/= kwa tani moja. 

61% ya mauzo ya hewa ukaa 
10% ya mauzo ya hewa ukaa 
4% ya mauzo ya hewa ukaa 

Kiwango cha Ada (Tzs.) 
1,360/= 

3,000/= kwa m 
720/= kwa m 

Kiwango cha Ada (Tzs.) 
30,000/= kwa kibali 
50,000/= kwa kibali 
200,000/= 
300,000/= 
S0,000/= 
300,000/= 
100,000/= 
200,000/= 
20,000/= 
20,000/= 



Na 

4 

2 Makazi kuwa vivwanda 

Na 

5 Kugawa kiwanja au shamba 

1 

4 

6 Kuhakiki hati miliki 

6 

Na 
1 

2 

3 

4 

6 

7 

8 

ADA YA MABADILIKO YA MATUMIZI YA ARDHI 
Aina ya Jengo 

Makazi kuwa biashara au makazi na biashara 

10 

Biashara kuwa viwanda 

Makazi kuwa housing estates 

Aina ya matengenezo 

trekta na mitambo mingine 

SEHEMU L: 

Kubomoa, kushusha na kurudishia injini ya greda, 

SEHEMU M: 
ADA YA KUTENGENEZA MAGARI NA MITAMB0 YA WATU BINAFSI KATIKA 

Matengenezo ya kawaida ya greda, trekta na mitambo 
mingine 

Matengenezo ya kawaida kwa gari zaidi ya tani mbili 
Kubomoa, kushusha na kurudishia injini ya gari chini 
ya tani mbili 

KARAKANA YA HALMASHAURI 

Matengenezo ya kawaida kwa gari chini ya tani mbili 
Pikipiki na bajaji (matengenezo aina zote) 

Choo cha umma cha kulipia 
Huduma ya bafu ya umma 
Ada ya maombi ya zabuni 

Kubomoa, kushusha na kurudishia injini ya gari kubwa 150,000/= 
zaidi ya tani mbili 

Aina ya Ada 

michezo mingine 

ADA NYINGINEZO 

Kibali cha kuonesha sinema (video) 

SEHEMU N: 

Ushuru wa vyuma chakavu kwa tani moja 

Kiwango cha Ada (Tzs.) 
20,000/= 

Ushuru wa nyumba za kulala wageni 

30,000/= 
30,000/= 
30,000/= 
25,000/-= 
25,000/= 

14 

Kiwango cha Ada (Tzs.) 
200,000/= 

100,000/= 

Ada ya ununuzi wa zabuni kwa mradi wa zaidi ya milioni 50 

80,000/= 
80,000/= 

40,000/= 

Kibali cha kuonesha mieleka, maigizo, sarakasi, ngumi na 

25,000/= 

Mama Lishe, Baba Lishe/wauzaji vileo/nyama 
choma/vyombo na bidhaa nyingine mchanganyiko mnadani. 
Ada ya usajili wa vikundi vya Mama, Vijana na Watu wenye 
Ulemavu 

Kiwango (Tzs.) 
200/= kwa kila mtu 
500/= kwa kila mtu 
10,000/= 
100,000/= 
10,000/= 
10,000/= kwa siku 
10,000/= kwa siku 

10% ya mtu aliyelala 
kwa siku 
500/= kwa siku 

30,000/= kwa kila 
kikundi 



Form Na. LDC/01/L1/.... 

Mimi. ....ninayefanya biashara ya ...katika eneo la .lililopo 
katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya Ludewa, kwa hiari yangu mwenyewe nakiri kuwa 
tarehe......mwezi....mwaka....nilikiuka kifungu cha ......cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za 
Halmashauri ya Wilaya Ludewa za mwaka 2022. 

Saini. 

Mbele yangu... 

Saini.. 

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote nakubali kulipa faini 
iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi ataamua kutekeleza madaraka yake 
aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Wadhifa. 

JEDWALI LA PILI 

(Limetungwa chini ya Kifungu cha 13) 
HATI YA KUKIRI KOSA 

.wa S.L.P.... 

Tarehe. 

Halmashauri ya Wilaya Ludewa 
Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 

(Chini ya Kifungu cha ll) 

(Jina) 

15 



Nembo na Muhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa umebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 
kwa Azimio lililopitishwa na Mkutano wa Baraza la Madiwani ulioitishwa tarehe 

NAKUBALI, 

DODOMA, 

TAREHE 

.mwaka.. na ubandikaji huo kushuhudiwa na: 
mwezi 

16 

SUNDAY NDORIDEOGRATIUS, 
Mkurugenzi Mtendai 

Halmashauri ya WVilaya ya Ludewa 

WISE .C. MGINA, 
Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa 

ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (Mb) 
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
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