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TAHARIRI

Tuungane Kukemea Uharibifu wa Mazingira

Mmoja wa wasanii wakongwe hapa nchini aliwahi kuimba wimbo unaeleza kuhusu jambo ambalo kwa sasa limeleta athari kubwa hasa kupeleka mabadililo ya 
tabia ya nchi na hivyo kuathiri shughuli mbalimbali za maendeleo katika Taifa letu.

Msanii huyo katika sehemu ya wimbo wake anasema “Mazingira yetu tunayaribu na dunia yetu inaangamia” ni wazi kuwa uhabirifu wa mazingira kwa sababu 
ya shughuli za kibinadamu umepelekea adha kubwa kwa watanzania walio wengi hasa kipindi kirefu cha ukame kwa maeneo mengi.

Wanaoharibu mazingira kwa kuchoma moto misitu, kukata miti ovyo, kuchepusha mito kwa shughuli za kilimo, ufugaji na nyingine nyingi hakika wanaguswa 
na msanii huyu na anawataka kuacha mara moja tabia hii kwani athari zake ni za muda mrefu na zitapelekea kushuka kwa shughuli za uzalishaji na ukuaji wa 
uchumi.

Jambo hili si la kuvumiliwa kamwe kwani hata Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan naye amekea vikali tabia hii ya uaharibifu wa 
mazingira kwa nyakati tofauti mfano hivi karibuni wakati akizindua mradi wa maji Kigamboni jijini Dar es Salaam alieleza kinaga ubaga kuwa upungufu wa maji 
katika Jiji la Dar es Salaam unasababishwa na shughuli za kibinadamu katika mikoa ya Pwani na Morogoro ikiwemo wafugaji wenye makundi makubwa ya 
mifugo, wachimba madini, wale wanaokata miti katika safu za Milima ya Uluguru  na wengine wanaochepusha maji  ya mito inayopeleka maji katika Mto Ruvu 
ambao ni chanzo cha maji kwa jiji la Dar es Salaam na mkoa wa Pwani.

Chakujiuliza hapa ni je ubinafsi huu wa watu wachache wanaoharibu mazingira una faida kwa Taifa? Jibu lake ni kuwa ubinafsi huu hauna faida zaidi ya kuleta 
madhara kwa kizazi cha sasa na kijacho hivyo lazima upigwe vita na Viongozi wa Dini, Serikali na kila mpenda maendeleo katika Taifa letu.

Kila anayeharibu mazingira ni wazi kuwa amekosa uzalendo kwa Mama Tanzania ambaye  kwa hakika lazima alindwe na kutunzwa kwa faida ya vizazi vya sasa 
na vijavyo.

Aidha, kwa sasa ubinafsi  huu unaathiri malioni ya Watanzania kutokana na kukosekana kwa maji yakutosheleza mfano jiji la Dar es Salaam kwa sasa linapata 
maji kwa mgao kwa sababu ya athari za uharibifu wa mazingira unaofanywa na watu wachache.

 Serikali ya Awamu ya Sita inachukua hatua za makusudi katika kuhakikisha kuwa jiji hilo ambalo ni la kibishara linakuwa na maji ya uhakika ndiyo sababu Rais 
akaagiza kuwa mradi wa uchimbaji visima Kimbiji na Mpera ukamilke na pia ujenzi wa Bwawa la Kidunda uanze.

Pia, katika maeneo yote Serikali imewekeza fedha nyingi katika kutekeleza miradi ya maji ambayo kwa kiasi kikubwa inategemea utunzaji wa mazingira ili iweze 
kuwa endelevu, hivyo suala hili halina mbadala wake.

Utekelezaji wa miradi hiyo utakuwa na tija kama utunzaji wa mazingira utazingatiwa katika Taifa letu, Taasisi za mazingira na wadau wote tuungane na Rais wetu 
katika hili na tutafanikiwa kutokomeza vitendo hivi.

Mpita njia anawaomba Watanzania wote pale walipo kuamka na kuungana katika Kampeni hii iliyoanzishwa na Rais Samia Suluhu Hassan katika kuhakikisha 
kuwa unaribifu wa mazingira unakomeshwa katika maeneo yetu, kila mmoja awe mlinzi wa mwenzake ili tuweze ku�kia azma ya Rais wetu mpendwa kujenga 
Taifa lenye ustawi unaoenda sambamba na utunzaji wa mazingira kwa kutoa kipaumbele kwa mazingira yetu katika kila jambo.

Ni wazi kuwa tukiungana kwa pamoja tutawashinda hawa wachache wanaoharibu mazingira yetu ambayo ni urithi, tunapaswa tuwarithishe na vizazi vijavyo.
Ukataji wa miti ovyo lazima nao ukomeshwe katika maeneo yetu, hapa viongozi katika ngazi mbalimbali mnalo jukumu la kusimamia suala hili kwa manufaa ya 
Taifa, hivi karibuni Mpita njia amejionea uharibifu mkubwa wa mazingira katika mikoa mbalimbali aliyofanikiwa kupita hali iliyomsikitisha na kusababisha 
aiunue kalamu yake na kuandika ujumbe huu wa kutukumbusha kuwa mazingira yetu ni jambo muhimu katika kuleta ustawi wa binadamu.

Uharibifu wa mazingira si tu unaleta ukame na ukosefu wa maji katika miji yetu bali unakwamisha shughuli za uzalishaji katika viwanda na hivyo kudumaza 
uchumi wetu hali ambayo itashusha kipato katika ngazi ya familia.

Mpita njia anawakumbusha kuwa kumekuwa na vimbunga, mafuriko na majanga yanayoendana na hayo ikiwemo vipindi virefu vya ukame katika mataifa 
mbalimbali hapa duniani, jukumu letu kwa sasa ni kuepuka athari wanazopata wenzetu kila uchao kwa sababu ya uharibifu wa mazingira  kwa kuacha tabia 
zinazopelekea hali hiyo.

Ni wakati sasa Mamlaka zote, wananchi na  wadau wa Mazingira tuungane na kukemea vikali uharibu wa mazingira katika maeneo yetu na pia kuchukua hatua 
ikiwemo ya kupanda miti.

Viongozi mliotakiwa kuhakikisha wafugaji  na wakulima waliopo kwenye vyanzo vya maji wanaondoka ni wakati sasa wa kulisimamia hili kikamilifu ili kulinusus-
ru Taifa na hali hii ya uharibifu wa mazingira



Na Elinipa Lupembe - ARUSHA DC

Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan amewaahidi wananchi wa 
Kisongo, kuwasiliana  na wizara ya 
maji kuona namna ya kuungani-
sha  mradi wa maji wa bilioni 600 
wa Jiji la Arusha ili kuwa�kia 
wananchi hao.

Mhe. Rais ameyasema hayo 
kwenye mkutano wa hadhara 
uliofanyika kwenye soko la Kison-
go kata ya Mateves, Halmashauri 
ya Arusha, Wilaya ya Arumeru, 
wakati akiwaaga wananchi wa 
Mkoa wa Arusha mara baada ya 
kumaliza ziara yake mkoani 
humo.

"Tumemaliza tatizo la maji Jiji la 
Arusha kupitia mradi wa maji wa 
Bilioni 600, mahitaji ya Jiji la 
Arusha ni lita milioni  90 tu, na 

maji hayo yamezidi, tutafanya 
mpango kuhakikisha maji hayo 
yanaunganishwa hapa, ili wanan-
chi wa Kisongo mpate maji, Kison-
go maji yatapatikana". Amesema 
Mhe. Rais

Mhe. Rais amewahakikishia wana 
Kisongo maji na kuongeza kuwa 
wizara ya maji inatekeleza miradi 
mingi kwa sasa, ikitokea bakaa 
yoyote ipelekwe Arumeru ili kum-
aliza tatizo hilo.

Katika mkutano huo, mbunge wa 
jimbo la Arumeru Magharibi, Mhe. 
Noah Lembris amemshukuru na 
kumpongeza Mhe. Rais kwa 
serikali kutoa fedha za utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo jimboni 
humo.

"Kupitia TARURA tumepokea 

bilioni 1.5 za ujenzi wa barabara 
za ndani, umesaini mkataba wa 
bilioni 22 za ujenzi wa barabara ya 
lami KM 18 Mianzini, Timbolo- 
Ngaramtoni, milioni 450 kumaliza 
zahanati 11 lakini pia tumepokea 
milioni 760 za ujenzi wa madarasa 
38 za shule 15 za sekondari kwa 
ajili ya wanafunzi wa kidato cha 
kwanza 2023". Amebainisha Mhe. 
Noah.

Hata hivyo Katibu Mkuu 
TAMISEMI Prof. Riziki Shemdoe 
ameitaja mikakati ya ujenzi wa 
barabara za ndani katika 
halmashauri hiyo na kusema 
kuwa serikali itazingatia mahitaji 
yaliyowasilishwa na kuweka 
kwenye mpango wa bajeti kwa 
mwaka ujao wa fedha.

Rais Samia Awaahidi Maji  Wananchi wa  
Kisongo
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Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari Mhe. Nape Nnauye, Leo Novemba 28 2022 am-

empokea Waziri mwenye dhamana ya masuala ya 
TEHAMA wa Uganda Mhe. Godfrey Baluku Kabbyanga 

aliyewasili nchini kwa ziara ya kikazi.
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Bilioni 1.8 Kuleta Mapinduzi ya 
Mawasiliano Ludewa

Na Immaculate Makilika - MAELEZO, Ludewa

Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Mhe. 
Mhandisi Kundo Mathew amesema 
kuwa Serikali imeendelea kufanya 
jitihada mbalimbali katika kutatua 
changamoto za mawasiliano nchini,  
ambapo katika Wilaya ya Ludewa, 
mkoani Njombe inatarajia kutumia 
shilingi bilioni 1.8 kwa ajili ya ujenzi 
wa minara ya mawasiliano.

Mhandisi Kundo amesema hayo jana 
Novemba 27, 2022 katika Kijiji cha 
Mawengi kilichopo wilayani humo 
wakati akiwa katika ziara yake ya 
kukagua miundombinu ya miradi ya 
mawasiliano, usikivu wa TBC na 
miradi ya Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF).

“Serikali imetenga fedha shilingi 
bilioni 1.8 zitakazotumika kwa ajili ya 
kujenga minara katika kata sita za 
Iwela, Ludende, Monde, Milo, 
Mawengi na Lujelawa, huu ni 
uwekezaji mkubwa utakaofanywa na 
Serikali ambao utatatua changamoto 
za mawasiliano katika wilaya hii”. 
Amesema Mhe. Naibu Waziri Kundo.
Ameongeza kuwa tayari kata hizo 
Sita zimeingizwa katika mfumo wa 

kutafuta mzabuni kwa ajili ya ujenzi 
wa minara ili kutatua changamoto ya 
mawasiliano katika Jimbo la Ludewa, 
ambapo katika Kata ya Ibumi ulipo 
mnara wa TTCL jitihada zinafanyika ili 
pia mnara huo  uweze kutoa 
huduma. 

Akifafanua faida za uwepo wa minara 
hiyo ya mawasiliano, Mhe. Naibu 
Waziri huyo amesema “Baada ya 
miradi hiyo kukamilika mtapata 
huduma za kupiga simu, kutuma 
ujumbe mfupi pamoja na intaneti 
hivyo mtaweza kujifunza masuala 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kufan-
ya biashara na muhimu zaidi ni kuwa,  
mawasiliano haya ni muhimu hasa 
katika maeneo haya ya mpakani”.

Kwa upande wake, Mbunge wa 
Jimbo la Ludewa, Mhe. Joseph 
Kamonga ameishukuru Serikali kwa 
kuendelea kufanya jitihada mbalim-
bali za kutatua changamoto ya 
mawasiliano katika Jimbo la Ludewa.

“Tumeweza kupata mnara kutoka 
katika Kampuni ya Mawasiliano ya 
Simu za Mkononi ya Airtel katika 
maeneo ya Ilawa na Mkongebaki, 

vilevile mnara wa Kampuni ya 
Mawasiliano ya Simu za Mkononi ya 
Tigo katika maeneo ya 
Mkomeng’onde na Ngalawale kwa 
kipindi hiki kifupi tumepata minara 
nane, naishukuru sana Serikali hivyo 
tunaamini baada ya ujenzi wa minara 
mingine iliyosalia huduma za 
mawasiliano zitapatikana vizuri zaidi 
hapa Ludewa na kufungua fursa 
mbalimbali”. Ameeleza Mhe. Kamon-
ga.

Mkazi wa Ludewa, John Edmund 
ameeleza kuwa wananchi wa eneo 
hilo wamefurahishwa na jitihada 
mbalimbali zinazofanywa na Serikali 
za kuboresha huduma ya mawasilia-
no wilayani humo.

“Hakuna aliyetegemea eneo hili la 
pembezoni kama litakuwa na 
mawasiliano, hii ni kama ndoto tuna-
ishukuru Serikali kwani tutaweza 
kuwasiliana vizuri zaidi pamoja na 
kufahamu taarifa za masuala 
mbalimbali yanayoendelea ya kitaifa 
na kimataifa”. Ameeleza Bw. 
Edmund.
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Wilaya 63 Kujengewa VETA

Na Mwandishi Wetu

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda 
amesema mageuzi ya elimu 
yanayokuja yanakwenda sam-
bamba na kuandaa mazingira ya 
kuhakikisha elimu ujuzi inapatika-
na.

Mhe. Mkenda ameyasema hayo 
jijini Dodoma wakati wa kikao cha 
pamoja cha  menejimenti cha 
wizara na VETA chenye lengo la 
kujadili kwa pamoja rasimu ya  
mkakati wa utekelezaji wa ujenzi 
wa VETA 63 za wilaya na moja ya 
mkoa.

Amesema moja ya eneo linaloan-
galiwa katika kutoa elimu ujuzi ni 
kupitia vyuo vya Ufundi na Mafun-
zo ya Ufundi Stadi (VETA) hivyo ni   
vizuri kuwa na mikakati thabiti ya 

kuhakikisha VETA 63 za wilaya na 
moja ya mkoa ujenzi unaanza.

 "Nataka twende pamoja, katika 
kuweka historia hii,  tunakwenda 
kufanya mageuzi makubwa ya 
elimu kwa kuhakikisha  tunatoa 
elimu ujuzi, sasa kazi ya mapitio 
ya sera  na mitaala inakwenda 
vizuri na tuko tayari kufanya wasil-
isho kwa ajili ya mjadala wa kitai-
fa, nataka huku kwenye ujenzi wa 
VETA 63 ambako elimu ujuzi 
inapatikana kuende kwa kasi na 
kwa  wakati," amesema Prof. 
Mkenda

Amesema katika mwaka wa fedha 
2022/23 wizara imetenga shilingi 
bilioni 100 kwa ajili ya ujenzi wa 
VETA hizo, hivyo  kutaka   mkakati 
wa kuhakikisha ujenzi unaanza 

mapema na kujengwa kwa usahi-
hi kwa kuzingatia taratibu zote 
husika.

Akizungumzia ujenzi wa kampasi 
za vyuo vikuu katika mikoa 14 
kupitia mradi wa HEET Mhe. 
Mkenda amewataka Wakandarasi 
waliopo wizarani kuhakikisha 
wanafanya ufuatiliaji na kushiriki-
ana na  vyuo vikuu kujua mikakati 
iliyowekwa na vyuo mama 
kuhusu ujenzi huo ili kazi iweze 
kwenda kwa haraka.

Naye, Mhandisi George Sambali 
kutoka VETA  amesema mpaka 
sasa kati ya wilaya 63 zinazojeng-
wa VETA wilaya 59 tayari zina 
maeneo kwa ajili ujenzi wa VETA.
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Na Mwandishi Wetu

Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam, 
Mhe. Amos Makalla leo amewa-
hamisha wananchi wa mkoa huo 
kuendelea kujitokeza kuchanja ili 
kujikinga na  UVIKO-19.

RC Makalla ameyasema hayo leo 
wakati wa matembezi  yaliyoan-
daliwa na hospitali ya Aghakan 
kwa kushirikiana na Umoja wa 
Ulaya (European Union-EU) 
kuhamisha wananchi kuchanja 

dhidi ya Uviko-19.

Aidha RC Makalla amemshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuruhusu chanjo nchini,  uamuzi 
ambao amesema umeokoa vifo, 
na umesaidia Watanzania kuweza 
kusa�ri nje ya nchi bila tatizo.

Pamoja  na hayo RC Makalla ame-
washukuru hospitali ya  Aghakan 
na EU kwa kufanikisha ukarabati 

wa wodi ya wazazi hospital ya 
rufaa ya Amana, mafunzo kwa 
watendaji wa Afya  na elimu ya 
Uviko-19.

Aidha imeelezwa kuwa, mkoa wa 
Dar es Salaam umevuka lengo la 
awamu ya kwanza la kuchanja 
watu 3,310,000, ambapo mpaka 
sasa watu waliochanja ni  
3,400,000.

Makalla Ahamasisha  Wananchi Kuchanja 
Chanjo  ya  UVIKO-19
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Na Immaculate Makilika  - MAELEZO

Naibu Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhe. Mhandisi Kundo 
Mathew amekagua vifaa vya 
ujenzi wa mnara wa mawasiliano 
utakaojengwa na Kampuni ya 
Mawasiliano ya Simu za Mkononi 
ya Tigo katika Kijiji cha Nkwimbili 
Wilaya ya Ludewa, Mkoa wa 
Njombe.

Ambapo baadhi ya vifaa alivyok-
agua ni pamoja na nondo, taa za 
mnara, miguu ya mnara, jenereta, 
mtambo wa kudhibiti umeme na 
betri.

Akihutubia wananchi jana  
Novemba 27, 2022, katika Kijiji 
cha Lupingu wilayani humo, Mhe. 
Naibu Waziri Kundo amesema 
kuwa lengo la kutembelea mradi 
huo ni kujua utakamilika lini na 
huduma watakazopata wananchi.

“I�kapo Januari 2023,  mnara huu 

utaanza kutoa huduma kwa 
wananchi na hivyo kutatua chan-
gamoto ya mawasiliano katika 
eneo hili. Wizara tuna miradi ya 
mipakani na maeneo maalum ili 
kuhakikisha wananchi wanapata 
mawasiliano kutoka nchini 
kwanza, ikiwa ni pamoja na 
kuchangia uchumi wa nchi kwa 
manufaa yetu sote," ameeleza 
Mhe. Naibu Waziri Kundo. 

Hata hivyo amewataka wananchi 
kuendelea kutoa ushirikiano 
wakati wa ujenzi wa mradi huo 
pamoja na kuulinda mara utaka-
poanza kutoa huduma, huku 
akiwasii kutumia vizuri fursa za 
mawasiliano watakazopata kuto-
kana na mnara huo.

Kwa upande wake, msimamizi wa 
mradi wa ujenzi wa mnara katika 
Kijiji cha Nkwimbili kutoka kam-
puni ya GNC Solutions LTD, Bw. 
Suleiman Senga ameahidi kuwa 

mnara huo utaanza kutoa 
huduma i�kapo Januari 2023 na 
kuwa kampuni zingine za simu 
zinaweza kutumia mnara huyo wa 
Kampuni ya Tigo kutoa huduma 
kwa wananchi kupitia kampuni 
zao.

Kuhusu mnara wa TBC uliopo Milo 
wilayani humo, Mhe. Naibu Waziri 
Kundo amesema kuwa kupitia 
mnara huo vituo vingine vya redio 
vinaruhusiwa kuweka vifaa vyao 
ambavyo vitasaidia kuongeza 
usikivu wa matangazo yao.

Katika hatua nyingine, Mhe. Naibu 
Waziri Kundo ameielekeza Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) kuhakikisha kuwa wanaz-
ingatia utaratibu na kuzisaidia 
kupata leseni kwa haraka redio 
mbalimbali zilizowasilisha 
maombi yao ikiwa ni pamoja na 
redio za halmashauri.

Naibu Waziri Kundo Avuka Ziwa Nyasa 
Kukagua Vifaa vya Mnara

 |   N c h i Y e t uT o l e o  M a a l u m
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Tanzania Mwenyeji Warsha ya Kikanda 
Mpango wa Matumizi ya Eneo la Bahari

Na Mwandishi Wetu

Katibu Mkuu O�si ya Makamu wa 
Rais, Mary Maganga leo amefungua 
warsha ya Mafunzo ya Kikanda 
kuhusu Mpango wa Matumizi ya 
Eneo la Bahari (Marine Spatial Plan-
ning - MSP) na Ukanda wa Pwani ya 
Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
katika Hotel ya Protea iliyopo Jijini 
Dar es salaam.

Amesema lengo la warsha hiyo ni 
kujenga uwezo wa wataalamu 
kutoka nchi wanachama wa mkataba 
wa Nairobi katika kuandaa na kute-
keleza mpango wa matumizi ya eneo 
la bahari, usimamizi wa taarifa za 
kimazingira, kubadilishana uzoefu na 
kufahamu hatua zilizo�kiwa na nchi 
wanachama katika kuandaa na kute-
keleza mpango wa matumizi ya eneo 
la Bahari.

Bi. Maganga amesema Tanzania ni 
mwenyeji wa kikao kazi hicho 

kinachohusisha wajumbe kutoka 
zaidi ya nchi 10 wanaotekeleza mka-
taba wa Nairobi unaohusu hifadhi, 
usimamizi na uendelezaji wa mazin-
gira ya bahari na ukanda wa Pwani ya 
Magharibi.

“Warsha hii imehusisha nchi wana-
chama wa Mkataba wa Nairobi na 
nchi zinazoshiriki ni pamoja na 
Tanzania, Komoro, Kenya, Somalia, 
Madagascar, Mauritius, Msumbiji, 
Shelisheli, Re-Union na Afrika Kusini". 
Alisisitiza Bi. Maganga.

Amesema warsha hiyo  itasaidia kuja 
na mpango na usimamizi endelevu 
wa matumizi ya rasilimali za bahari 
ikiwa ni pamoja na mgawanyo sahihi 
wa matumizi ya bahari. 

Aidha ameendelea kusema kuwa, 
Tanzania inajipanga mapema katika 
kuandaa mpango huo kwa kuzinga-

tia kuwa uchumi wa bluu ni miongo-
ni mwa agenda za Dunia.

“Ninapozungumzia uchumi wa bluu 
ninasisitiza usimamizi endelevu na 
shirikishi wa mifumo ikolojia ya 
Pwani na bahari ya Tanzania ili kuen-
delea kutoa bidhaa na huduma 
muhimu ikiwa ni pamoja masuala ya 
uvuvi na uchimbaji wa mafuta na 
gesi pale vitakakapogundulika”. 
Alisisitiza Bi. Maganga

Warsha ya mafunzo ya kikanda 
kuhusu Mpango wa Matumizi ya 
Eneo la Bahari (Marine Spatial Plan-
ning - MSP)  na Ukanda wa Pwani 
Magharibi mwa Bahari ya Hindi na 
Kujenga Uwezo Katika Usimamizi wa 
Taarifa za Mazingira imeanza leo 
tarehe 28 Novemba na inatarajia 
kukamilika 1 Disemba 2022. Warsha 
hii inafanyika katika Hotel ya Protea 
Jijini, Dar es Salaam.
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Mradi wa Majisafi Tanga Wafikia 
Asilimia 72

Na Jmala Zuberi - Tanga

Mradi wa kuboresha huduma ya 
majisa� Tanga awamu ya Pili ikiwa 
ni pamoja na kazi za ujenzi na 
usambazaji wa vifaa ume�kia asili-
mia zaidi 72.

Mradi huo unalenga kukidhi 
mahitaji ya maji  kwa wakazi wa 
Jiji la Tanga na miji ya Muheza na 
baadae kuwa chanzo cha maji 
kwa maeneo ya Kasera na Horo-
horo wilayani Mkinga.

Hayo yamesemwa na Mhandisi 
wa mradi huo Elikana Kayungilo 

wakati akitoa taarifa kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga Omary Mgumba 
alipotembelea kukagua mradi 
huo.

"Mradi huu utaongeza uwezo wa 
usa�rishaji na usambazaji maji 
kwa kulaza bomba kubwa lenye 
kipenyo cha milimita 600 kutoka 
kituo cha kusa�sha na kutibu maji 
Mowe hadi kwenye tangi kuu la 
Kange jijini Tanga," alifafanua 
Elikana.

Amesema baada ya utekelezaji wa 

mradi huo  kiasi cha maji 
yanayowa�kia wananchi wa Jiji la 
Tanga na mji wa Muheza kwa mita 
za ujao 15,000 kwa siku na kufan-
ya uwezo wa uzalishaji maji 
kupanda kutoka mita 30,000 hadi 
45,000 za ujazo.

Mradi huu wa Mamlaka ya Majisa� 
na Usa� wa Mazingira Tanga (Tan-
gaUwasa) unatarajiwa kugharimu 
kiasi cha Bilioni 9.180, umeanza 
utekelezaji Septemba 2021 na 
unatarajia kukamilika Desemba 
2022.
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Na Mwandishi Wetu - Dar es Salaam

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma (PSSSF), CPA. Hosea 
Kashimba, amepata tuzo ya kuwa 
Mtendaji Mkuu Bora wa mwaka 
2022 kwa upande wa Taasisi za 
Umma nchini.
 
Utoaji wa tuzo hizo uliratibiwa na 
taasisi ya kimataifa ya KPMG 
yenye uzoe� wa miaka 35 katika 
masuala ya Bima, Fedha, Sheria na 
Kodi. Tuzo hizo zilitolewa hivi 
karibuni katika ukumbi wa miku-
tano wa Mlimani City, Jijini Dar es 
Salaam na kuhudhuriwa na watu 
mbalimbali wakiwemo watendaji 
wa taasisi mbalimbali.

Akizumgumza baada ya kupokea 
tuzo hiyo, CPA. Kashimba alisema, 

“naelekeza tuzo hii kwa wanacha-
ma wa PSSSF, hii ni zawadi yao ya 
kufungia mwaka, hakika tuzo hii 
inanipa nguvu ya kuwatumikia 
vyema zaidi wanachama kwa 
mwaka 2023”.
 
CPA.  Kashimba ni mhitimu wa 
Chuo Kikuu cha Mzumbe ambako 
alitunukiwa Shahada ya Uzamili 
katika Uongozi wa Biashara (MBA 
Corporate), pia amesomea uhasi-
bu katika Chuo cha Maendeleo ya 
Uongozi (IDM Mzumbe) na 
kuhitimu Stashahada ya juu ya 
Uhasibu. Vilevile amehudhuria 
mafunzo mbalimbali ndani na nje 
ya nchi.

CPA. Kashimba ni mwanachama 
wa Institute of Directors Tanzania 

(IoDT) na mjumbe wa Bodi 
kwenye taasisi mbalimbali ikiwa  
pamoja na Benki ya CRBD. Kabla 
ya kuteuliwa kuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa PSSSF, ameshakuwa 
Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani 
katika uliokuwa Mfuko wa Pensh-
eni wa PPF. 

CPA. Kashimba aliteuliwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe 
Magufuli kuwa Mkurugenzi Mkuu 
wa PSSSF kuazia tarehe 19 Febru-
ari, 2019.  
KPMG hutumia vigezo vingi ikiwe-
mo uongozi bora na unaoacha 
alama katika sehemu unayoongo-
za na kwa jamii kwa jumla ili 
kuweza kumpata mtendaji bora.

Mkurugenzi Mkuu PSSSF Apata Tuzo ya 
Mtendaji  Mkuu Bora wa Taasisi za 
Umma 2022
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Na Mwandishi Wetu, Uturuki

Waziri Mchengerwa Atua Uturuki Tembo 
Worriors Ikiichapa Uzbekistan Kombe 
la Dunia

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mhe. Mohamed 
Mchengerwa leo Oktoba 3, 2022 
amewasili mjini Istanbul-Uturuki 
kwa ajili ya ziara ya kikazi na pia 
kufuatilia Mashindano ya Kombe 
la Dunia kwa watu wenye 
ulemavu yanayoendelea nchini 
humo.

Mhe. Mchengerwa amepokelewa 
na Balozi wa Tanzania nchini 
Uturuki Mhe. Lt. Gen. Yacoub 
Mohamed na Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo Dkt. Hassan Abbasi 

ambaye alitangulia.

Akizungumza mara baada ya 
kuwasilili ameipongeza timu ya 
Tembo Warriors kwa kuifunga 
Uzbekistan goli 2-0 kwenye mechi 
iliyopigwa leo Oktoba 3, 2022 
katika uwanja wa TFF RIVA.

“Nawapongeza Tembo Warriors 
na watanzania wote waishio 
nchini Uturuki kwa kuleta hamasa 
kubwa katika mashindano haya. 
Tanzania inaweza na tukiacha 

huu ni wa watanzania wote” alise-
ma Mhe. Waziri Mchengerwa.

Aidha amempongeza Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. Hassan 
Abbasi kwa kuhakikisha timu 
inakuwa sawa kisaikolojia na pia 
kuhamasisha hamasa katika 
mechi zote za mashindano.

“Wizara yetu haina jambo dogo, 
sisi kila jambo ni kubwa na 
tutahakikisha Tanzania haitobaki 
nyuma katika mchezo wowote 
ule” alisema.

0707 Nchi Yetu Online
www.maelezo.go.tz

|  N c h i  Y e t uT o l e o  M a a l um

10

Tunapatikana: Spotify, Apple Podcasts, Google Podcasts, Amazon music, Stitcher
iHeartRadio, Pandora, TuneIn + Alexa, Podcast Addict, Podchaser, Pocket Casts,

Overcast, Castro, Castbox, Podfriend, Deezer, Listen Notes, Player FM, Podcast Index
Podcast Index, AudioMack, Soundcloud

MAELEZO PODCASTS

MSEMAJIMKUUWASERIKALI/MAELEZONEWS/
WWW.MAELEZO.GO.TZ

SIKILIZA PODCASTS
ZA KISWAHILI KUTOKA 
IDARA YA HABARI 
MAELEZO.


