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IMEANDALIWA NA KITENGO CHA HABARI NA MAWASILIANO SERIKALINI  

 

KASI YA KIMAENDELEO LUDEWA 
 

Mkoa wa Njombe  ni miongoni mwa Mikoa michache yenye fursa 

lukuki za kiuchumi ambazo zilikuwa hazitumiki ipasavyo kutokana na 

changamoto kubwa ya miundombinu ya barabara. 

Ujenzi wa barabara ya Zege inayounganisha Wilaya ya Ludewa na 

Wilaya ya Njombe lakini pia inaunganisha Wilaya ya Ludewa na 

Wilaya ya Nyasa  imefungua fursa nyingi ikiwemo ongezeko la usafiri 

kutoka Wilaya moja na Wilaya nyingine, mtandao wa barabara hiyo  

umerahisisha usafiri na usafirishaji bidhaa hivyo kutoa fursa kwa 

wafanyabiashara, wakulima na wafugaji kunufaika. 

Wilaya ya Ludewa tangu kuanzishwa kwa Wilaya hiyo miaka ya 1975 

ilikuwa na miundombinu mbovu ya barabara kuu inayoingia na 

kutoka katika Wilaya hiyo. 

Katika kutekeleza ilani ya uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 

serikali kupitia Wakala wa Barabara (TANROADS) lakini pia TARURA 

wamefanikiwa kuzifanyia matengenezo barabara zote kuu kwa 

weledi mkubwa hivyo kufungua ukurasa mpya wa uchumi wa Wilaya  

ya Ludewa. 

Mbunge wa Jimbo la Ludewa Mhe. Joseph Kamonga nimiongoni 

mwa wapiganaji wanaoendelea kuwapigania wananchi haswa 

kupaza sauti katika kuifungua Wilaya katika kila kona za Wilaya ya 

Ludewa. 

 

 



 

Mhe. Joseph Kamonga akiwa 

Bungeni mara nyingi hupaza 

sauti kwa kilio cha wananchi 

haswa katika miundombinu ya 

barabara, Mawasiliano, Elimu, 

Maji lakini pia katika fursa za 

Uwekezaji. 

Mbunge huyo akihojiwa na 

vyombo mbalimbali vya habari 

amekuwa akieleza mengi na 

hapa alisema, uwekezaji 

ambao umeanza kushika kasi 

Wilayani Ludewa utokanao na 

Makaa ya mawe utawafanya 

wananchi wa Wilaya hiyo 

kubadilisha maisha yao kwa 

kufanya biashara ya vyakula, 

Malazi lakini pia ongezeko la 

ajira katika sekta zote na mara 

nyingi amenukuliwa 

akimshukuru Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa 

kutoa fedha ya Ujenzi wa Chuo 

kikubwa cha Ufundi stadi VETA 

katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Ludewa. 

 

Hali ya barabara kwa sasa 

Barabara zote zinazounganisha Wilaya na Kata kwa Kata sasa 

zimetengenezwa kwa kiwango kizuri hivyo ukitoka kata moja na 

nyingine ni rahisi ukilinganisha na miaka mingine iliyopita. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

Kilomita 50 za ujenzi wa barabara hiyo ya Zege zimekamilika na 

kwasasa barabara hiyo tayari inatumika ikiwa ipo hatua za mwisho za 

umaliziaji. 

Barabara zinazoendelea na Ujenzi 

Serikali imeendelea kutoa fedha za ujenzi wa barabara Wilayani 

Ludewa ikiwa ni pamoja na barabara ya Lami ya kutoka Ludewa 

mijini kwenda Manda ambayo inajengwa kwa Lami Kilomota 2.5 

barabara yakutoka Ludewa Mjini kwenda Lupingu sambamba na 

hizo serikali imeendelea kujenga barabara zingine nyingi ikiwemo 

barabara ya Mbwila hadi Lifuma. 

Aidha Mheshimiwa Mbunge 

amehakikisha sehemu korofi 

kwenye barabara kubwa zote 

zinafanyiwa marekebisho kabla 

msimu wa masika haujawadia, 

kupitia TARURA amehakikisha 

ujenzi wa eneo la Kilulu 

barabara ya Madilu – Ilininda 

kwa mfumo wa reli (concrete 

strips) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

Pia barabara ya Muholo – 

Lugarawa inayo unganisha 

kata nne za Luana, Ludende, 

Mkongobaki na Lugarawa 

umekamilika na sasa inapitika 

vizuri. 

Mhe. Mbunge amefanya 

ufuatiliaji wa karibu juu ya ujenzi 

wa daraja la mto Ruhuhu linalo 

unganisha wilaya ya Ludewa 

na wilaya ya Nyasa mkoa wa 

Ruvuma limekamilika na linatoa 

huduma kwa wananchi. 

Upande wa Idara ya maji 

Mbunge hajaiacha nyuma 

kwani kwa sasa ujenzi wa tenki 

la maji la lita laki tano lipo hatua 

za mwisho upakaji wa rangi 

likisha kamilika litamaliza adha 

ya maji Ludewa mjini lakini pia 

matenki ya zamani 

yamefanyiwa ukarabati na 

yanaendelea kutoa huduma, 

kuna miradi mingine ya maji 

inaendelea kutekelezwa 

sehemu tofautitofauti mfano 

mradi wa maji kata ya Madope 

na mradi wa maji kata ya 

Mawengi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Hili ni tenk kubwa la Maji lilipo katika Kijiji cha Ludewa Mjini Kata ya Ludewa, Tenki hili 

litahudumia watanzania wote wanaoishi maeneo yote ya Kijiji cha Ludewa mjini na kuongeza 

nguvu katika kijiji cha Ludewa kijijini yapata lita laki tano ndizo zitakazo hifadhiwa katika tenki 

hili na kilio cha wananchi katika adha ya maji itakuwa imemalizika, Kukamilika kwa tenki hili 

nisehem ya miundombinu inayoendelea kujengwa kutokana na chanzo kipya cha Ilunga, 

gharama za mradi wa wote unategemea kughalimu Bilioni 7.4 



Pamoja na ukiondoa Miradi midogo mingi ya maji basi hapa 

nakuangazia Miradi mikubwa ya maji ukianza na mradi wa ujenzi wa 

mradi wa Maji Mjini, Ujenzi wa Mradi wa maji Katika kata ya Mawengi 

ambao unagharimu zaidi bilioni moja na mradi mwingine mkubwa wa 

maji uliokamilika ni wa Kata ya Madope ambao umegharimu Milioni 

500. 

Ikumbukwe kwamba ni miaka mingi imepita Kata ya Manda ilikuwa 

inakumbwa na changamoto kubwa ya maji, hivi karibuni Mbunge wa 

Jimbo la Ludewa alipaza sauti na kufuatilia utekelezaji wa Ilani ya 

Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020/2025 nakufanikisha 

utekelezaji wa Miradi ya maji ya kijiji cha Nsungu na Mbongo ambapo 

tayari Pampu za kusukuma maji kupeleka kwenye tenki tayari 

zimefungwa. 

Kwa upande wa Kata ya Lupingu ambapo mvua nyingi zilizoathiri 

miundombinu ya maji ikiwemo kata ya Lupingu sasa kilio cha muda 

mrefu kinakwenda kumalizika kwasababu tayari tenda imetangazwa 

ili maboresho na urejeshwaji wa maji katika kata hiyo unaendelea. 

Kwaupande wa sekta ya Mawasiliano ndani ya Kata za Wilaya ya 

Ludewa zinaendelea kutatuliwa ikiwa ni pamoja na kuwashwa kwa 

minara mipya ya mitandao ya simu katika kata zifuatazo, 1. Kata ya 

Nkomang’ombe 2. Kata ya Ibumi 3. Kata ya Lupanga 4. Kata ya 

Mkongobaki 5. Kata ya Madilu 6. Kata ya Madope na Kata ya 

Lupingu. 

Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa imepokea kiasi cha Bilioni 2.6 hizi 

zote ni juhudi na muunganiko wa viongozi wote wa Wilaya ya Ludewa 

na  ni matunda ya juhudi za Mbunge akiwa anawapigania wananchi 

wa Wilaya ya Ludewa akiwa ndani na nje ya Bunge yanadhihilika kwa 

vitendo kwani mpaka sasa  tayari fedha zilizo ifikia wilaya ya ludewa 

ni pamoja na :- 

 

 



 

- Jengo la utawala    900,000,000 

- Hospitali                     900,000,000 

- Ujenzi wa Nyumba ya Mkurugenzi        150,000,000 

- Ukamilshaji zahanati  100,000,000 

- Ukamilishaji Madarasa Msingi   118,750,000 

- Ujenzi nyumba za walimu mazingira magumu         200,000,000 

- Ukamilishaji wa bwalo shule ya sekondari ya Mundindi         

50,000,000 

- Ukamilishaji wa bweni shule ya sekondari ya Mchuchuma   

20,000,000 

- Ukamilishaji wa bweni Elimu maalumu                      20,000,000 

- Ujenzi wa uzio Elimu maalumu                                    30,000,000 
 

Mkuu wa Wilaya ampongeza Rais Samia Suluhu Hassan 
 

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa Mhe. Andrea Tsere anampongeza Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa awamu ya 6 Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan kwa kuwapatia fedha za kutosha kutekeleza 

miradi mbalimbali ya maendeleo katika sekta zote. 

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa 

Mhe. Wise Mgina ambaye pia ni Diwani wa Kata ya Mundindi 

anaeleza kuwa sasa hawana shida ya usafiri kama ilivyokuwa zamani, 



kwani wafanyabiashara na wakulima hawahangaiki tena kusafiri 

bidhaa na mazao yao. 

asco Mgimba ambaye ni Diwani wa Kata ya Ludende 

anamshukuru sana Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuwajengea 

barabara ya kisasa na kuwapatia fedha ya kutekeleza Miradi 

mikubwa ikiwemo ya Kituo cha Afya cha Mundindi lakini pia 

uboreshaji wa Hospitali ya Wilaya.  

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Ludewa Ndg. Sunday Deogratias anawakaribisha wawekezaji 

kutoka maeneo yote ya Tanzania na nje ya mipaka ya Tanzania kuja 

kuwekeza katika Halmashauria ya Wilaya ya Ludewa na 

anaipongeza serikali kwa kazi kubwa inayofanya ya kuufungua 

Wilaya hiyo na kuifanya Wilaya hiyo kuwa miongoni mwa Wilaya 

inayovutia wawekezaji wengi. 

Anatoa wito kwa Wawekezaji wa ndani ya nje ya nchi kuja 

kutembelea Wilaya ya Ludewa ili watazame na kujionea fursa 

mbalimbali ikiwemo mazingira mazuri ya uwekezaji katika sekta zote. 

 

 Mimi Chrispin Bernad Kalinga 

naomba kutumia fursa hii 

kumpongeza kwa dhati Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mhe. Samia Suluhu 

Hassan kwa kutupatia fedha 

Halmashauri ya Wilaya ya 

Ludewa ya kutekeleza Miradi 

mbalimbali. 

Sambamba na hayo naomba 

nimpongeze kwa kuiongoza 

nchi yetu kwa umahiri mkubwa 

na kudumisha Amani, Upendo, 

Utulivu na Mshikamano. 
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